Yadda ake Sanya LAMP (Linux, Apache, MariaDB da PHP) akan Fedora 23 Server da Aiki


Idan kuna son karɓar bakuncin gidan yanar gizon ku ko kawai kuna son gwada ƙwarewar shirye-shiryen ku na PHP, tabbas za ku yi tuntuɓe akan LAMP.

Ga waɗanda daga cikinku, waɗanda ba su san menene LAMP ba, wannan tarin software ne na sabis na yanar gizo. LAMP yana amfani da harafin farko na kowane kunshin da aka haɗa a ciki - Linux, Apache, Mysql/MariaDB da PHP.

A cikin wannan labarin, za mu nuna maka yadda ake shigar da LAMP (Linux, Apache, MySQL/MariaDB da PHP) a cikin Fedora 23 Server da Workstation.

Zan ɗauka cewa kun riga kun kammala shigarwa na Fedora 23 Server da Workstation, wanda a zahiri ya kammala sashin Linux. Amma idan baku gama shigar da Fedora ba tukuna, zaku iya duba jagororin mu anan:

  1. Yadda ake Sanya Fedora 23 Workstation
  2. Shigar da Sabar Fedora 23 da Gudanarwa tare da Cockpit

Kafin mu fara shigar da sauran fakitin, muna ba da shawarar sabunta fakitinku tare da umarni mai zuwa:

$ sudo dnf update

Yanzu za mu iya ci gaba a amince da shigarwa na sauran fakitin. Don sauƙin fahimta da bin diddigin, za a raba labarin zuwa sassa uku, ɗaya don kowane fakiti.

Mataki 1: Sanya Apache Web Server

1. Sabar gidan yanar gizo na Apache ita ce sabar gidan yanar gizo da aka fi amfani da ita akan intanet. Yana ƙarfafa miliyoyin gidajen yanar gizo kuma yana ɗaya daga cikin amintattun mafita da zaku iya samu don sabar gidan yanar gizo. Akwai abubuwa da yawa da za su iya taimaka muku keɓance ayyukan Apache da kuma tsarin tsaro kamar mod_security don kare rukunin yanar gizon ku.

Don shigar Apache a cikin Fedora 23, zaku iya kawai gudanar da umarni mai zuwa:

$ sudo dnf install httpd

2. Da zarar an gama shigarwa, akwai wasu abubuwa kaɗan da za a yi. Da farko za mu saita Apache don farawa ta atomatik akan boot ɗin tsarin sannan za mu fara da tabbatar da matsayin Apache.

Don wannan dalili, gudanar da jerin umarni masu zuwa:

$ sudo systemctl enable httpd.service
$ sudo systemctl start httpd
$ sudo systemctl status httpd

3. Don ba da damar shiga sabar gidan yanar gizo akan HTTP da HTTPS, kuna buƙatar ba da izinin shiga cikin ta wutan tsarin. Don wannan dalili, ƙara dokoki masu zuwa a cikin Tacewar zaɓi na fedora:

$ sudo firewall-cmd --permanent --add-service=http
$ sudo firewall-cmd --permanent --add-service=https
$ sudo systemctl reload firewalld

4. Yanzu lokaci ya yi don bincika idan Apache yana gudana. Nemo adireshin IP na tsarin ku tare da umarni kamar:

$ ip a | grep inet

5. Yanzu kwafi/ manna waccan adireshin IP a cikin burauzar ku. Ya kamata ku ga shafi mai zuwa:

http://your-ip-address

Tsohuwar kundin adireshin Apache shine:

/var/www/html/

Idan kana buƙatar samun damar samun fayiloli akan yanar gizo, ya kamata ka sanya fayilolin a cikin wannan jagorar.

Mataki 2: Sanya uwar garken MariaDB

6. MariaDB uwar garken bayanai ce ta dangantaka. Mahaliccin MySQL ne ya yi watsi da shi, saboda damuwa game da sayen Oracle na aikin MySQL.

Ana nufin MariaDB ta kasance kyauta a ƙarƙashin lasisin jama'a na GPU. Al'umma ce ta haɓaka kuma sannu a hankali tana zama sabar bayanan da aka fi so ta yawancin rarrabawar da aka fitar kwanan nan.

Don shigar da MariaDB a cikin Fedora 23, gudanar da umarni mai zuwa:

# dnf install mariadb-server

7. Lokacin da shigarwa ya ƙare, saita MariaDB don farawa ta atomatik bayan boot ɗin tsarin sannan fara da tabbatar da matsayin MariaDB tare da umarni masu zuwa:

# systemctl enable mariadb
# systemctl start mariadb
# systemctl status mariadb

8. Akwai ƴan saitunan da ake buƙatar gyara don tabbatar da shigarwar MariaDB. Don canza wannan saitunan, muna ba da shawarar gudanar da umarni mai zuwa:

# mysql_secure_installation

Wannan aikin zai fara jerin tambayoyin da za ku buƙaci amsa don inganta tsaro na uwar garken MySQL.

Ga abin da za ku buƙaci ku yi.

  1. Lokacin da aka nemi tushen kalmar sirri ta MySQL, bar komai. Babu kalmar sirri ta tsohuwa.
  2. Bayan haka za a tambaye ku shigar da sabuwar kalmar sirri ta “tushen” don MariaDB. Tabbatar zabar mai ƙarfi.
  3. Bayan haka, za a sa ku idan kuna son cire mai amfani da MariaDB wanda ba a san shi ba. Ba a buƙatar wannan mai amfani, don haka ya kamata ku zama y don eh.
  4. Na gaba, kuna buƙatar hana shiga nesa zuwa bayanan bayanan daga tushen. Dalilin da ke bayan haka shine daga baya zaku iya ƙirƙirar masu amfani daban ga kowane rumbun adana bayanai waɗanda zasu sami damar shiga bayanan da ake buƙata.
  5. Ci gaba da gaba, za a tambaye ku ko kuna son cire bayanan “gwaji” da aka ƙirƙira akan shigar da MariaDB ko a'a. Ba a buƙatar wannan bayanan don haka za ku iya cire shi cikin aminci.

A ƙarshe sake loda bayanan gata kuma kun gama.

Mataki 3: Shigar da PHP

9. PHP harshe ne na programming da ake amfani da shi a galibin gidajen yanar gizo ta intanet. Ana amfani da shi don ƙirƙirar gidajen yanar gizo masu ƙarfi. Don ba ku ra'ayin abubuwan da zaku iya ginawa da PHP, zan gaya muku cewa an gina linux-console.net akan PHP.

Don shigar da PHP a cikin Fedora 23, kuna buƙatar gudanar da umarni mai zuwa:

# dnf install php php-common

10. Na gaba shigar da ake buƙata modules na PHP don gudanar da aikace-aikacen PHP/MySQL ta amfani da umarni masu zuwa.

# dnf install php-mysql php-pdo php-gd php-mbstring

11. Da zarar an gama shigarwa, sake kunna Apache don fara amfani da PHP:

# systemctl restart httpd

12. Yanzu bari mu gwada saitunan mu. Ƙirƙiri fayil mai suna info.php a cikin shugabanci mai zuwa: /var/www/html. Kuna iya amfani da umarni kamar:

# cd /var/www/html/
# nano info.php

Shigar da lambar mai zuwa:

<?php
phpinfo()
?>

Yanzu ajiye fayil ɗin. Koma kan burauzar ku kuma shigar da waɗannan abubuwa:

http://your-ip-address/info.php

Ya kamata yanzu ku sami damar ganin shafin bayanan PHP wanda kuka ƙirƙira yanzu:

Kammalawa

Shigar da tarin ku na LAMP akan Fedora 23 yanzu ya cika kuma zaku iya fara ƙirƙirar ayyukan gidan yanar gizon ku masu ban mamaki. Idan kuna son labarin ko kawai kuna da tambaya, da fatan za ku yi jinkirin ƙaddamar da sharhinku a cikin sashin da ke ƙasa.