Nasihu don Ƙirƙirar ISO daga CD, Kallon Ayyukan Mai Amfani da Duba Amfanin Ƙwaƙwalwar Mai Rarraba


Anan kuma, na sake rubuta wani rubutu akan jerin Tips da Dabaru na Linux. Tun lokacin da aka fara makasudin wannan post ɗin shine don sanar da ku waɗannan ƙananan shawarwari da hacks waɗanda ke ba ku damar sarrafa tsarin/sabar ku da kyau.

A cikin wannan sakon za mu ga yadda ake ƙirƙirar hoton ISO daga abubuwan da ke cikin CD/DVD da aka ɗora a cikin faifai, Buɗe shafukan mutum bazuwar don koyo, sanin cikakkun bayanai na sauran masu amfani da shiga da abin da suke yi da kuma lura da amfanin ƙwaƙwalwar ajiya. browser, kuma duk waɗannan suna amfani da kayan aiki/umarni na asali ba tare da wani aikace-aikacen ɓangare na uku ba. Mu je zuwa…

Ƙirƙiri hoton ISO daga CD

Sau da yawa muna buƙatar yin ajiyar waje/kwafi abun ciki na CD/DVD. Idan kuna kan dandamalin Linux ba kwa buƙatar ƙarin software. Duk abin da kuke buƙata shine samun damar zuwa Linux console.

Don ƙirƙirar hoton ISO na fayilolin da ke cikin CD/DVD ROM ɗinku, kuna buƙatar abubuwa biyu. Abu na farko shine kuna buƙatar nemo sunan CD/DVD ɗin ku. Don nemo sunan drive ɗin CD/DVD ɗin ku, zaku iya zaɓar kowane ɗayan hanyoyin uku na ƙasa.

1. Gudun umarni lsblk (jerin na'urorin toshe) daga tashar tashar ku.

$ lsblk

2. Don ganin bayani game da CD-ROM, kuna iya amfani da umarni kamar ƙasa ko fiye.

$ less /proc/sys/dev/cdrom/info

3. Kuna iya samun bayanai iri ɗaya daga umarnin dmesg kuma ku tsara kayan aiki ta amfani da egrep.

Umurnin 'dmesg' bugu/ sarrafa zoben buffer kernel. Ana amfani da umarnin 'egrep' don buga layin da suka dace da tsari. Ana amfani da zaɓi -i da -launi tare da egrep don yin watsi da bincike mai mahimmanci da haskaka igiyoyin da suka dace daidai da bi.

$ dmesg | egrep -i --color 'cdrom|dvd|cd/rw|writer'

Da zarar kun san sunan CD/DVD ɗin ku, zaku iya amfani da umarni mai zuwa don ƙirƙirar hoton ISO na cdrom ɗinku a cikin Linux.

$ cat /dev/sr0 > /path/to/output/folder/iso_name.iso

Anan 'sr0' shine sunan drive na CD/DVD. Ya kamata ku maye gurbin wannan da sunan CD/DVD ɗin ku. Wannan zai taimaka muku wajen ƙirƙirar hoton ISO da adana abun ciki na CD/DVD ba tare da wani aikace-aikacen ɓangare na uku ba.

Bude shafin mutum ba da gangan don Karatu ba

Idan kun kasance sababbi ga Linux kuma kuna son koyon umarni da sauyawa, wannan tweak ɗin naku ne. Saka layin code na ƙasa a ƙarshen fayil ɗin ~/.bashrc.

/use/bin/man $(ls /bin | shuf | head -1)

Ka tuna sanya rubutun layi ɗaya na sama a cikin fayil ɗin .bashrc masu amfani kuma ba cikin fayil ɗin .bashrc na tushen ba. Don haka lokacin da na gaba za ku shiga ko dai a gida ko a nesa ta amfani da SSH za ku ga shafin mutum ba tare da izini ba ya buɗe muku don karantawa. Ga sababbin sababbin waɗanda ke son koyon umarni da sauya layin umarni, wannan zai tabbatar da taimako.

Ga abin da na samu a cikin tasha bayan shiga cikin zaman har sau biyu baya-baya.

Duba Ayyukan Masu Amfani

Sanin abin da wasu masu amfani ke yi akan sabar da aka raba ku.

A galibin yanayin gaba ɗaya, ko dai kai mai amfani ne na Shared Linux Server ko Admin. Idan kun damu da uwar garken ku kuma kuna son bincika abin da wasu masu amfani ke yi, kuna iya gwada umarnin 'w'.

Wannan umarnin yana ba ku damar sanin idan wani yana aiwatar da kowane lamba mara kyau ko yana lalata uwar garken, yana rage shi ko wani abu. 'w' ita ce hanyar da aka fi so don sa ido kan masu amfani da abin da suke yi.

Don ganin shigar da masu amfani da abin da suke yi, gudanar da umarni 'w' daga tashar tashar, zai fi dacewa azaman tushen.

# w

Duba amfanin ƙwaƙwalwar ajiya ta Mai lilo

A kwanakin nan ana yin barkwanci da yawa akan Google-chrome da buƙatar ƙwaƙwalwar ajiya. Idan kana son sanin yadda ake amfani da ƙwaƙwalwar ajiyar mashigar, za ka iya jera sunan tsarin, PID da kuma memorin amfani da shi. Don bincika memorin amfanin mai lilo, kawai shigar da \game da: memory a cikin adireshin adireshin ba tare da ƙididdiga ba.

Na gwada shi akan Google-Chrome da Mozilla Firefox browser. Idan kuna iya duba shi akan kowane mai bincike kuma yana aiki da kyau zaku iya yarda da mu a cikin sharhin da ke ƙasa. Hakanan kuna iya kashe tsarin bincike kawai kamar kun yi don kowane tsari/sabis na tashar Linux.

A cikin Google Chrome, rubuta game da: memory a cikin adireshin adireshin, ya kamata ka sami wani abu mai kama da hoton da ke ƙasa.

A cikin Mozilla Firefox, rubuta game da: memory a adireshin adireshin, ya kamata ka sami wani abu mai kama da hoton da ke ƙasa.

Daga cikin waɗannan zaɓuɓɓuka za ku iya zaɓar ɗaya daga cikinsu, idan kun fahimci menene. Don duba amfanin ƙwaƙwalwar ajiya, danna mafi yawan zaɓin hagu 'Auna'.

Yana nuna bishiyar kamar yadda ake amfani da ƙwaƙwalwar ajiya ta hanyar mai lilo.

Shi ke nan a yanzu. Da fatan duk shawarwarin da ke sama zasu taimake ku a wani lokaci. Idan kuna da tukwici/ dabaru guda ɗaya (ko sama da haka) waɗanda zasu taimaka wa Masu amfani da Linux don sarrafa Tsarin Linux/Sabis ɗin su da kyau kuma ba a san su ba, kuna iya son raba shi tare da mu.

Zan kasance a nan tare da wani rubutu nan ba da jimawa ba, har sai kun ji kuma ku haɗa da TecMint. Ka ba mu ra'ayin ku mai mahimmanci a cikin sharhin da ke ƙasa. Like da share mu kuma a taimaka mana mu yada.