Atom - Rubutun Hackable da Editan Lambar Tushen don Linux


A kwanakin nan editan rubutu na Atom yana yin labarai da yawa. Atom kyauta ne kuma buɗaɗɗen tushe rubutu da editan lambar tushe, akwai don dandamalin giciye Tsarin Ayyuka - Windows, Linux da Mac OS X. An sake shi ƙarƙashin lasisin MIT, wanda aka rubuta cikin C++, HTML, CSS, JavaScript, Node.js da Rubutun kofi, Atom ya dogara da Chromium.

Wanda ya kafa GitHub, Chris Wanstrath ya fara aikin Atom a tsakiyar shekara ta 2008. Kusan shekaru 6 bayan haka, an saki beta na farko na jama'a a ranar 26 ga Fabrairu, 2014. Kusan watanni 15 daga baya sakin beta na farko na jama'a (da shekaru 7) tun lokacin da aka yi tunanin ra'ayin), a ranar 25 ga Yuni, 2015 Atom ya sami kwanciyar hankali.

Fasalolin Atom rubutu/Editan lambar tushe.

  1. Goyan bayan Platform Cross (Linux/OS X/Windows)
  2. Gyanke gefuna
  3. Edita na zamani kuma mai kusanci wanda za'a iya keɓance shi zuwa ainihin.
  4. Gina a cikin Mai sarrafa fakiti - Bincika kuma shigar daga ciki. Kuna iya haɓaka kunshin ku.
  5. Harkokin Wayo - Yana tabbatar da rubuta lamba tare da sauri, sassauci da cikawa ta atomatik.
  6. Mai binciken Tsarin Fayil ɗin da aka haɗa – Bincika kuma buɗe fayil/project/rukunin ayyuka cikin sauƙi a cikin taga guda.
  7. Rarraba Panel – Fasali na bangarori da yawa don kwatantawa da gyara lamba daga taga guda. Babu sauran canzawa tsakanin windows.
  8. Nemo ku maye gurbin rubutu a cikin fayil ɗaya ko duk ayyukanku.
  9. Akwai wasu 2,137 Fakitin Kyauta da buɗaɗɗen tushe, waɗanda zaku iya amfani da su.
  10. Ya zuwa yanzu yana goyan bayan wasu jigogi 685 don zaɓar daga.
  11. Ana goyan bayan plug-ins
  12. Ana iya amfani da shi azaman IDE (Integrated Development Environment)

  1. C++
  2. Git
  3. node.js sigar 0.10.x ko node.js Sigar 0.12.x ko io.js (1.x) [Kowa ɗaya cikin uku]
  4. npm Shafin 1.4.x
  5. Gnome Keyring (libgnome-keyring-dev ko libgnome-keyring-devel)

Yadda ake Sanya Editan Atom a Linux

Akwai fakitin binary don rarraba tushen DEB da RPM don gine-gine 64 kawai, don haka babu buƙatar tattara shi daga tushe.

Koyaya idan kuna son tattara shi daga tushe don kowane tsarin gami da DEB da RPM tushen rarrabawa, bi umarnin ƙasa.

Don shigar da Atom akan Linux, zaku iya zazzage fakitin DEB ko RPM don tsarin tushen Debian da RedHat daga babban gidan yanar gizon Atom ko amfani da bin umarnin wget don saukar da fakitin kai tsaye zuwa tashar ku.

$ wget https://atom.io/download/deb		[On Debain based systems]
$ wget https://atom.io/download/rpm		[On RedHat based systems]

A kan tsarin Debian, yi amfani da dpkg -i umarni don shigar da kunshin binary.

$ sudo dpkg -i deb
[sudo] password for tecmint: 
Selecting previously unselected package atom.
(Reading database ... 204982 files and directories currently installed.)
Preparing to unpack deb ...
Unpacking atom (1.0.0) ...
Setting up atom (1.0.0) ...
Processing triggers for desktop-file-utils (0.22-1ubuntu1) ...
Processing triggers for mime-support (3.54ubuntu1) ...

A kan tsarin tushen RedHat, yi amfani da rpm -ivh umarni don shigar da kunshin binary.

# rpm -ivh rpm
Preparing...                          ################################# [100%]
Updating / installing...
   1:atom-1.0.0-0.1.fc21              ################################# [100%]

Idan kawai kuna son gina Atom daga tushe, zaku iya yin ta bin cikakken umarnin gini na zamani akan tsarin Linux.

Don gina Atom daga tushe, kuna buƙatar samun waɗannan fakitin da ake buƙata don girka akan tsarin, kafin gina Atom daga tushe.

$ sudo apt-get install build-essential git libgnome-keyring-dev fakeroot
$ curl --silent --location https://deb.nodesource.com/setup_0.12 | sudo bash -
$ sudo apt-get install --yes nodejs
$ sudo apt-get install npm
$ sudo npm config set python /usr/bin/python2 -g
# yum --assumeyes install make gcc gcc-c++ glibc-devel git-core libgnome-keyring-devel rpmdevtools
# curl --silent --location https://rpm.nodesource.com/setup | bash -
# yum install --yes nodejs
# yum install npm
# npm config set python /usr/bin/python2 -g

Da zarar an shigar da fakitin da ake buƙata, yanzu rufe wurin ajiyar Atom daga git.

$ git clone https://github.com/atom/atom
$ cd atom

Duba sabon sakin Atom kuma gina shi.

$ git fetch -p
$ git checkout $(git describe --tags `git rev-list --tags --max-count=1`)
$ script/build

Lura: Idan tsarin gina Atom ya gaza tare da saƙon kuskure na ƙasa:

npm v1.4+ is required to build Atom. Version 1.3.10 was detected.

Wannan yana nufin dole ne a shigar da sabon sigar npm (watau v1.4) akan tsarin, don samun sabon sigar npm kuna buƙatar ƙara node.js PPA zuwa tsarin ku don samun sabon sigar Nodejs da NPM.

$ sudo apt-get install python-software-properties
$ sudo apt-add-repository ppa:chris-lea/node.js
$ sudo apt-get update
$ sudo apt-get install nodejs

Na gaba, shigar da umarnin atom da apm zuwa /usr/local/bin directory ta aiwatar da umarni mai zuwa:

$ sudo script/grunt install

Gwajin Atom da Amfani

1. Wuta Atom daga Aikace-aikacen Menu, ko ta hanyar buga umarnin ''atom, a cikin umarni da sauri.

$ atom

Lokacin da kuka ƙaddamar da Atom a karon farko, yakamata ku ga allon maraba na zarra wani abu kamar ƙasa.

Wannan allon maraba yana ba ku taƙaitaccen ra'ayi game da yadda ake farawa da editan Atom.

Kuna iya zazzage jigon daɗin da kuka fi so da fakiti na asali daga hanyoyin haɗin da ke ƙasa kuma shigar da shi ta amfani da Menu Saituna.

  1. https://atom.io/themes
  2. https://atom.io/packages

  1. Atom aika bayanan amfani zuwa Google Analytics. Yana yin haka ne don tattara bayanai game da waɗannan abubuwan da aka fi amfani da su. Za a yi amfani da waɗannan bayanan don haɓaka ƙwarewar mai amfani a cikin ƙarin fitarwa.
  2. Rahoton GitHub An sauke Atom sau miliyan 1.3 kuma sama da masu amfani 350,000 ke amfani da su a kowane wata.

Kammalawa

Atom babban editan lambar tushe ne (da Rubutu). Yana aiki kamar IDE. Goyan bayan jigogi kusan 700, yana tabbatar da cewa muna da abubuwa da yawa da za mu zaɓa daga. Fakitin 2K+ yana ba da damar tsara Atom, gwargwadon buƙatun mai amfani. GitHub Founder ne ya haɓaka shi da sauran masu haɓakawa/masu ba da gudummawa, don haka za mu iya tsammanin ya wuce kawai edita na yau da kullun.

Kodayake ya zama mafarki mai ban tsoro ga mutane da yawa tun lokacin da aka yi amfani da HTML, JavaScript, node.js da CSS a cikin aikin. Gaskiyar ita ce duk waɗannan harsunan Programming/scripting ba su da godiya ga masu amfani da gaba. A wasu lokuta harsunan da ke sama suna nuna gazawa, kai hari har ma da daidaitawa.

Menene ra'ayin ku game da wannan aikin? Shin wannan editan zai daɗe? Yanayin ya ce E! Bari mu san ra'ayin ku. Sa hannu! Ci gaba da haɗin gwiwa, Kasance da mu. Ji dadin!