Yadda ake Shigar da Sanya NethServer - Rarraba Linux Duk-in-Ɗaya Daga CentOS


NethServer wani Buɗewa Tushen mai ƙarfi ne kuma amintaccen rarraba Linux, wanda aka gina akan CentOS 6.6, wanda aka tsara don ƙananan ofisoshi da matsakaitan masana'antu. Gina tare da adadi mai yawa na kayayyaki waɗanda za'a iya shigar da su kawai ta hanyar haɗin yanar gizon sa, NethServer na iya juya akwatin ku zuwa sabar Mail, uwar garken FTP, uwar garken gidan yanar gizo, Tacewar Yanar Gizo, Firewall, uwar garken VPN, Sabar Fayil Cloud, Fayil ɗin Fayil na Windows. uwar garken ko uwar garken Groupware na Imel bisa SOGo ba tare da bata lokaci ba ta hanyar buga ƴan dannawa.

An sake shi a cikin bugu biyu, Buga na Jama'a, wanda ke kyauta da Ɗabi'ar Kasuwanci, wanda ya zo tare da tallafin da aka biya, wannan koyawa za ta rufe tsarin shigarwa na NethServer Free Edition (sigar 6.6) daga hoton ISO, kodayake, yana iya, kuma, a shigar da shi daga ma'ajiya akan tsarin CentOS da aka riga aka shigar ta amfani da yum umarni don zazzage fakitin software daga gidan yanar gizo.

Misali, idan kuna son shigar da NethServer akan tsarin CentOS da aka riga aka shigar, zaku iya aiwatar da umarni a ƙasa kawai don canza CentOS ɗinku na yanzu zuwa NethServer.

# yum localinstall -y http://mirror.nethserver.org/nethserver/nethserver-release-6.6.rpm
# nethserver-install

Don shigar da ƙarin kayan aikin nethserver, ambaci sunan tsarin a matsayin siga ga rubutun shigarwa kamar yadda aka nuna a ƙasa.

# nethserver-install nethserver-mail nethserver-nut

Kamar yadda na fada a sama, wannan jagorar zai nuna kawai hanyar shigarwa na NethServer Free Edition daga hoton ISO…

Hoton NethServer ISO wanda za'a iya samu ta amfani da hanyar haɗi mai zuwa:

  1. http://www.nethserver.org/getting-started-with-nethserver/

Kafin fara tsarin shigarwa, ku sani cewa yin amfani da wannan hanyar ta hanyar CD ISO Hoton zai tsara kuma ya lalata duk bayanan da kuka gabata daga duk manyan diski na injin ku, don haka, a matsayin ma'aunin tsaro ku tabbata kun cire duk abubuwan da ba'a so ba kuma ku kiyaye kawai. faifai inda za a shigar da tsarin.

Bayan an gama shigarwa, zaku iya sake haɗa sauran fayafan kuma ƙara su cikin sassan NethServer LVM ɗinku (VolGroup-lv_root da VolGroup-lv-swap).

Mataki 1: Shigar da NethServer

1. Bayan ka sauke hoton ISO, sai ka ƙone shi a CD ko kuma ka ƙirƙiri na’urar USB mai bootable, sanya CD/USB a cikin injin CD ɗinka/tashar USB sannan ka umurci na’urarka BIOS ta yi boot daga CD/USB. Domin yin taya daga CD/USB, latsa maɓallin F12 yayin da BIOS ke lodawa ko tuntuɓi littafin mahaifiyar ku don maɓallin taya da ya dace.

2. Bayan tsarin taya BIOS ya cika, allon farko na NethServer yakamata ya bayyana akan allonku. Zaɓi shigarwar haɗin gwiwar NetServer kuma danna maɓallin Shigar don ci gaba gaba.

3. Jira ƴan daƙiƙa kaɗan kafin mai sakawa ya yi lodi kuma allon maraba ya bayyana. Samar da wannan allon zaɓi Harshen da kuka fi so, je zuwa maɓalli na gaba ta amfani da TAB ko maɓallan kibiya sannan danna sake Shigar don ci gaba.

4. A allo na gaba sai ka zabi Network Interface dinka na cikin gida (Green), ta inda za ka gudanar da uwar garken, sannan ka yi tsalle zuwa Next ta hanyar amfani da maballin Tab sannan ka danna Enter don matsawa zuwa Interface sannan ka daidaita saitunan sadarwarka yadda ya kamata. Lokacin da kun gama da saitunan IP na cibiyar sadarwa, zaɓi shafi na gaba kuma danna Shigar don ci gaba.

5. A ƙarshe, saitin ƙarshe shine zaɓin Install tab kuma danna maɓallin Shigar don shigar da NethServer.

Muhimmi: Ku sani cewa wannan matakin yana lalata bayanai kuma zai goge da tsara duk diski na injin ku. Bayan wannan mataki mai sakawa zai daidaita ta atomatik kuma ya shigar da tsarin har sai ya kai karshe.

Mataki 2: Saita Tushen Kalmar wucewa

6. Bayan shigarwa ya ƙare kuma tsarin ya sake yin aiki, shiga cikin na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa na NethServer ta amfani da waɗannan takaddun shaida masu zuwa:

User : root
Password: Nethesis,1234

Da zarar an shiga cikin tsarin, ba da umarni mai zuwa don canza kalmar sirri ta asali (tabbatar da zabar kalmar sirri mai ƙarfi tare da aƙalla haruffa 8, aƙalla babban harka ɗaya, lamba ɗaya da alama ta musamman):

# passwd root

Mataki 3: Na farko NethServer Kanfigareshan

7. Bayan da tushen kalmar sirri da aka canza, lokaci ya yi da za a login zuwa NethServer web administrative interface da kuma yi na farko jeri, ta kewaya zuwa ga uwar garken IP Adireshin kaga a kan shigarwa tsari domin Internal cibiyar sadarwa interface (kore dubawa) a kan tashar jiragen ruwa 980 ta amfani da HTTPS yarjejeniya:

https://nethserver_IP:980

Da farko da ka kewaya zuwa URL na sama ya kamata a nuna gargadin tsaro akan burauzarka. Karɓi Takaddun Sa hannu na Kai don ci gaba kuma shafin shiga ya bayyana.

Shiga tare da tushen sunan mai amfani da tushen kalmar sirrin da kuka riga kuka canza kuma shafin maraba ya kamata ya bayyana. Yanzu, danna maɓallin Next don ci gaba da saitunan farko.

8. Na gaba, saita sunan mai watsa shiri na uwar garken, shigar da Domain name kuma danna Next don ci gaba.

9. Zaɓi yankin lokaci na zahiri na uwar garken ku daga lissafin kuma sake buga maɓalli na gaba.

10. Shafi na gaba zai tambaye ku don canza tsohuwar tashar SSH uwar garken. Kyakkyawan aiki ne don amfani da wannan matakin tsaro kuma canza tashar jiragen ruwa na SSH zuwa tashar jiragen ruwa na sabani da kuka zaɓa. Da zarar an saita ƙimar tashar tashar SSH ta danna maɓallin gaba don ci gaba.

11. A shafi na gaba, zaɓi A'a, zaɓin godiya domin kar a aika ƙididdiga zuwa nethserver.org kuma danna maɓallin gaba don ci gaba.


12. Yanzu mun kai ga tsari na ƙarshe. Yi bitar duk saitunan zuwa yanzu kuma da zarar kun gama danna maɓallin Aiwatar don rubuta canje-canje a cikin tsarin ku. Jira ƴan daƙiƙa don kammala ayyuka.

13. Da zarar aikin ya ƙare, je zuwa Dashboard kuma duba yanayin injin ku, Ayyuka, da Amfani da Disk kamar yadda aka kwatanta a kan sikirin da ke ƙasa.

Mataki 4: Shiga ta hanyar Putty kuma Sabunta NethServer

14. Mataki na ƙarshe na wannan jagorar shine sabunta NethServer ɗinku tare da sabbin fakiti da facin tsaro. Ko da yake ana iya yin wannan matakin daga na'ura mai kwakwalwa ta uwar garken ko ta hanyar yanar gizo (Cibiyar Software -> Sabuntawa).

Lokaci ne mai kyau don shiga nesa ta hanyar SSH ta amfani da Putty kamar yadda aka kwatanta akan hotunan kariyar kwamfuta da aiwatar da hanyar haɓakawa ta hanyar ba da umarni mai zuwa:

# yum upgrade

Yayin da aikin haɓakawa ya fara za a yi muku wasu tambayoyi ko kun karɓi jerin maɓalli. Amsa duka tare da eh (y) kuma lokacin da aikin haɓakawa ya ƙare, sake yin tsarin ku tare da init 6 ko sake yi umarnin don kunna tsarin tare da sabon shigar kernel.

# init 6
OR
# reboot

Wannan duka! Yanzu injin ku yana shirye don zama sabar Saƙo da Tace, Sabar gidan yanar gizo, Firewall, IDS, VPN, uwar garken fayil, uwar garken DHCP ko duk wani tsari da ya dace da wuraren ku.

Hanyar Magana: http://www.nethserver.org/