Yadda ake Sanya vnStat da vnStati don Kula da zirga-zirgar hanyar sadarwa a cikin Linux


VnStat ƙirar kayan aikin sa ido kan zirga-zirgar hanyar sadarwa ce ta tushen console don Linux da BSD. Zai adana tarihin zirga-zirgar hanyar sadarwa don hanyoyin mu'amalar cibiyar sadarwa da aka zaɓa. Don samar da rajistan ayyukan, vnStat yana amfani da bayanin da kernel ya bayar.

A takaice dai, ba zai ɓata zirga-zirgar hanyar sadarwa ba kuma zai tabbatar da amfani da albarkatun tsarin. Don amfani da wannan software a ƙarƙashin Linux kuna buƙatar aƙalla sigar 2.2 na jerin kernel.

An fito da sabon sigar vnStat 2.6 a ranar 21 ga Janairu, 2020, kuma ya haɗa da fasali da gyare-gyare da yawa.

  • Kididdiga na nan suna samuwa ko da bayan sake kunna tsarin
  • Duba hanyoyin sadarwa da yawa a lokaci guda
  • Zaɓuɓɓukan fitarwa da yawa
  • Rarraba bayanai ta awa, rana, wata, sati ko samun manyan kwanaki 10
  • Ƙirƙirar png graphic na fitarwa
  • Shirya \Watannin don bibiyar da zagayowar lissafin kuɗi daban-daban da za ku iya samu
  • Mai haske sosai - yana cinye ɗan ƙaramin yanki na albarkatun tsarin ku
  • Rashin amfani da CPU komai yawan zirga-zirgar da kuke samarwa
  • Ba dole ba ne ka zama tushen don amfani da shi
  • Zaɓi raka'a a hankali (KB, MB, da sauransu)
  • vnStati yana ba da wasu sabbin zaɓuɓɓuka kamar:
    • -nl/-nolegend (boye labarin rx/tx)
    • –altdate – yi amfani da madadin wurin rubutu na kwanan wata/lokaci
    • –rubutun kai – don tsara rubutu a cikin hoton hoton.

    A cikin wannan labarin, za mu nuna muku yadda ake shigar da vnStat da vnStati kayan aiki a ƙarƙashin tsarin Linux don saka idanu kan zirga-zirgar hanyar sadarwa na lokaci-lokaci.

    Shigar da vnStat da vnStati Network Monitoring Tools

    1. Don shigar da vnStat a cikin Linux, kuna buƙatar zazzage sabon sigar daga shafin sakin GitHub na hukuma.

    A madadin, zaku iya amfani da umarnin wget mai zuwa don zazzage sabuwar ƙwallon ƙwallon tushe kamar yadda aka nuna a ƙasa.

    # wget https://humdi.net/vnstat/vnstat-2.6.tar.gz
    

    2. Da zarar ka sauke fayil ɗin, cire Archive ɗin ta amfani da Terminal ɗinka sannan ka kewaya zuwa wurin da ka ciro Archive ɗin sannan ka haɗa shi ta amfani da umarni masu zuwa.

    Lura: Kunshin tushen ya zo tare da fayilolin tushen da ake buƙata don vnStat gami da daemon (vnstatd) da fitarwar hoto (vnstati).

    # yum group install "Development Tools"
    # yum install gd gd-devel sqlite-devel 
    # tar -xvf vnstat-2.6.tar.gz
    # cd vnstat-2.6/
    # ./configure --prefix=/usr --sysconfdir=/etc
    # make
    # make install
    
    $ sudo apt-get install build-essential gd gd-devel libsqlite3-dev
    $ tar -xvf vnstat-2.6.tar.gz
    $ cd vnstat-2.6/
    $ sudo ./configure --prefix=/usr --sysconfdir=/etc
    $ sudo make
    $ sudo make install
    

    3. Da zarar an gama shigarwa, kuna buƙatar kwafi fayil ɗin sabis na Vnstat kamar yadda aka nuna.

    # cp -v examples/systemd/vnstat.service /etc/systemd/system/
    # systemctl enable vnstat
    # systemctl start vnstat
    
    # cp -v examples/init.d/redhat/vnstat /etc/init.d/
    # chkconfig vnstat on
    # service vnstat start
    

    4. Yanzu tabbatar da cewa an shigar da binaries zuwa wuri mai dacewa kuma suna cikin daidaitaccen sigar.

    # vnstat
    
    vnStat 2.6 by Teemu Toivola <tst at iki dot fi>
    

    5. Idan kuna son daidaita tsarin vnStat ɗinku zaku iya buɗe fayil ɗin sanyin sa dake:

    # vi /etc/vnstat.conf
    

    Zaɓuɓɓukan da ke wurin suna bayyana kansu don haka ba zan tsaya a kan kowane ɗayansu ba. Har yanzu kuna iya sake duba su idan kuna son tsara shigarwar ku.

    6. Kuna buƙatar ba da ɗan lokaci don sabunta ƙididdiga a cikin ma'ajin bayanai. Da zarar kana da isassun bayanai da aka rubuta a cikin ma'ajin bayanai za ka iya ganin ƙididdiga na cibiyar sadarwa ta hanyar gudu:

    # vnstat
    

    7. Yon kuma zai iya duba ƙididdigar sa'a ta amfani da zaɓin -h:

    # vnstat -h
    

    8. Don ƙididdigar yau da kullun, kuna buƙatar amfani da zaɓin -d:

    # vnstat -d 
    

    9. Don ƙarin zaɓuɓɓukan da ke akwai za ku iya amfani da --help:

    # vnstat --help
    

    10. Don sauƙaƙe ƙididdigar ƙididdiga za ku iya amfani da kayan aikin vnStati don ƙirƙirar hotuna .png don vnStat.

    Ana shigar da VnStati ta atomatik tare da vnStat don haka ba za a buƙaci ƙarin ayyukan shigarwa ba. Don samar da taƙaitaccen hoto don amfanin cibiyar sadarwar cibiyar sadarwar ku, kuna iya gudu:

    # vnstati -s -i eth0 -o ~/network-log.png
    
    # vnstati -h -i eth0 -o ~/network-log.png
    

    A cikin yanayina, an shigar da vnStat kwanan nan, amma waɗannan za su sami yawan jama'a na tsawon lokaci. Don ƙarin zaɓuɓɓukan da ake samu da ƙididdiga daban-daban zaku iya amfani da zaɓin -help:

    Bayanin da vnStat da vnStati ke bayarwa na iya taimakawa sosai wajen saka idanu, bincike, da magance matsalar hanyar sadarwa cikin lokaci. Kuna iya samun ƙarin bayani game da samuwan zaɓuɓɓukan vnStat a cikin shafin mutum na kayan aiki.

    Idan kuna da ƙarin shawara ko tambaya game da vnStat da vnStati don Allah kar a yi jinkirin ƙaddamar da sharhinku a cikin sashin sharhin da ke ƙasa.