15 Tambayoyin Tambayoyi akan Dokar Linux ls - Kashi na 1


Umurnin jeri a cikin UNIX da UNIX kamar tsarin aiki 'ls' yana ɗaya daga cikin mafi mahimmanci kuma mafi yawan amfanin amfani a cikin layin umarni. Yana da POSIX mai dacewa mai amfani don GNU coreutils da bambance-bambancen BSD.

Ana iya amfani da umarnin 'ls' tare da zaɓuɓɓuka iri-iri don samun sakamakon da ake so. Wannan labarin yana nufin zurfin fahimtar umarnin jeri fayil a cikin Linux tare da misalai masu dacewa.

Amsa: Umurnin jera fayilolin Linux 'ls' ya zo don ceto nan.

# ls

A madadin, za mu iya amfani da umarnin 'echo' don jera fayiloli a cikin kundin adireshi tare da kati (*).

# echo *
# echo */

Amsa: Muna buƙatar amfani da zaɓi '-a' (jerin ɓoye fayilolin) tare da umarni'ls'.

# ls -a

Amsa: Muna buƙatar amfani da zaɓi '-A' (kada a lissafa ma'anar . da ..) tare da umarni 'ls'.

# ls -A

Amsa: Muna buƙatar amfani da zaɓi 'l' (tsari mai tsawo) tare da umarni' ls'.

# ls -l

A cikin misalin da ke sama, abin da ake fitarwa yana kama da haka.

drwxr-xr-x  5 avi tecmint      4096 Sep 30 11:31 Binary

Anan, drwxr-xr-x shine izinin fayil don mai shi, rukuni da duniya. Mai shi yana da izinin karanta (r), Rubuta (w) da aiwatar da (x). Ƙungiyar da wannan fayil ɗin ke cikinta tana da izinin karanta (r) da aiwatar da (x) amma ba izini Rubutu (w), izini ɗaya yana nufin duniyar da ke da damar yin amfani da wannan fayil ɗin.

  1. Farkon 'd' yana nufin jagorarsa.
  2. Lambar '5' tana wakiltar Alamar Haɗin kai.
  3. Binaryar Fayil na avi mai amfani ne da tecmint rukuni.
  4. Satumba 30 11:31 tana wakiltar kwanan wata da lokacin da aka gyara ta na ƙarshe.

Amsa: Muna buƙatar amfani da zaɓi '-a' (jerin ɓoye fayilolin) da '-l' (jeri mai tsawo) tare da umarni' ls'.

# ls -la

A madadin za mu iya amfani da zaɓi '-A' da '-l' tare da umarnin '' ls', idan ba ma son jera ma'anar ' .' da ''...'.

# ls -lA

Amsa: Muna buƙatar amfani da zaɓi '–marubuci'tare da zaɓi '-l' don buga sunan marubucin kowane fayil.

# ls --author -l

Amsa: Muna buƙatar kawai amfani da zaɓi '-b' don buga gudun hijira don halin da ba na hoto ba.

# ls -b

Amsa: Anan zaɓi '–block-size=ma'auni'tare da zaɓi'-l' yana buƙatar amfani da shi. Muna buƙatar cire 'ma'auni' a cikin misali tare da ma'aunin da ake so viz M, K, da dai sauransu.

# ls --block-size=M -l
# ls --block-size=K -l

Amsa: Anan zaɓi '-B' (kada a lissafta maƙasudin shigarwar da ke ƙarewa tare da ~) ya zo don ceto.

# ls -B

Amsa: Muna buƙatar amfani da zaɓi '-c' da zaɓi '-l' tare da umarnin ls don cika buƙatun kamar yadda aka nuna a sama.

# ls -cl

Amsa: Muna buƙatar amfani da zaɓuɓɓuka guda uku tare wato, '-l', '-t' da '-c' tare da umarni ls don tsara fayiloli ta lokacin gyarawa, sabon farko.

# ls -ltc

Amsa: Muna buƙatar amfani da zaɓi '–color=parameter'. Ma'aunin da za a yi amfani da shi tare da zaɓin launi sune 'auto', 'koyaushe' da 'ba' waɗanda ke bayyana kansu.

# ls --color=never
# ls --color=auto
# ls --color=always

Amsa: Anan zaɓin '-d' ya zo da amfani.

# ls -d

Amsa: Anan a cikin yanayin da ke sama, muna buƙatar ƙara laƙabi zuwa fayil ɗin .bashrc sannan mu yi amfani da afaretan turawa don rubuta fitarwa zuwa fayil kuma ba daidaitaccen fitarwa ba. Za mu yi amfani da editan nano.

# ls -a
# nano .bashrc
# ll >> ll.txt
# nano ll.txt

Shi ke nan a yanzu. Kar ku manta da samar mana da ra'ayoyin ku masu mahimmanci a cikin sharhin da ke ƙasa. Zan sake kasancewa a nan tare da wani labari mai ban sha'awa nan ba da jimawa ba. Har sai ku kasance tare da haɗin gwiwa.

Hakaka kuma:

  1. 10 'ls' Tambayoyin Hira na Umurnin - Kashi na 2
  2. 15 Mahimman Dokokin 'ls' a cikin Linux