DNF - Abubuwan Gudanarwar Fakitin Ƙarshe na Gaba don Rarraba Bisa RPM


Wani labari na baya-bayan nan ya ja hankalin yawancin masu amfani da Linux, ƙwararru da masu koyo cewa \DNF (yana tsaye ba komai a hukumance) zai maye gurbin YUM kayan aikin sarrafa fakiti a cikin rarrabawa wato, Fedora, CentOS, RedHat, da sauransu waɗanda ke amfani da Manajan Fakitin RPM.

Labarin ya kasance abin mamaki sosai kuma fiye ko žasa mai sarrafa kayan kunshin yana haɗe da asalin rarraba Linux wanda ke da alhakin shigarwa, sabuntawa da cire fakiti.

YUM (yana nufin Yellowdog Updater, Modified) kyauta ne kuma buɗe tushen tushen amfani da layin umarni da aka saki ƙarƙashin GNU General Public License kuma an rubuta shi da farko cikin yaren Shirye-shiryen Python. An haɓaka YUM don sarrafawa da sabunta RedHat Linux a Jami'ar Duke, daga baya ta sami karɓuwa sosai kuma ta zama manajan kunshin RedHat Enterprise Linux, Fedora, CentOS da sauran RPM tushen Linux rarraba. Yawancin lokaci ana kiransa da Mai sarrafa fakitin ku, ba bisa hukuma akai-akai ta Ƙwararrun Linux.

Karanta kuma

  1. YUM (Mai sabunta Yellowdog, An gyara) - Dokoki 20 don Gudanar da Kunshin
  2. RPM (Mai sarrafa fakitin Jar hula) - Misalai 20 na Aiki na Dokokin RPM

Manufar Sauya Yum Tare da DNF

Ale¨ Kozumplík, mai haɓaka aikin DNF ma'aikacin RedHat ne. Yana cewa:

A karon farko a cikin shekara ta 2009 yayin da yake aiki akan '' Anaconda' - Mai sakawa Tsarin, yana da fahimtar aiki na Linux. Ya so yayi aiki akan wani aikin daban wanda ya ba shi damar bincika kayan aikin Fedora.

Ale¨ Kozumplík ya ce - ya gaji da bayanin cewa DNF ba komai bane, amsar sunan mai sarrafa kunshin haka yake, babu wani abu. Dole ne a sanya masa suna wani abu da bai yi karo da YUM ba don haka aka sanya masa suna DNF.

Gajerun zuwan Yum wanda ya kai ga kafuwar DNF:

    Ƙaddamar da dogara na YUM mafarki ne mai ban tsoro kuma an warware shi a cikin DNF tare da ɗakin karatu na SUSE 'libsolv' da Python wrapper tare da C Hawkey.
  1. YUM ba su da takaddun API.
  2. Gina sabbin abubuwa yana da wahala.
  3. Babu tallafi don kari sai Python.
  4. Ragin ƙananan ƙwaƙwalwar ajiya da ƙarancin aiki tare ta atomatik na metadata - tsarin ɗaukar lokaci.

Ale¨ Kozumplík, ya ce ba shi da wani zaɓi face yaƙe YUM da haɓaka DNF. Mai kula da kunshin YUM bai shirya aiwatar da waɗannan canje-canje ba. YUM yana da kusan 59000 LOC yayin da DNF ke da 29000 LOC (Layin Lambobi).

Ci gaban DNF

DNF ya nuna kasancewarsa a Fedora 18 a karon farko. Fedora 20 shine farkon rarraba Linux wanda ke maraba da masu amfani don amfani da ayyukan DNF a maimakon YUM.

Kalubalen fasaha na DNF yana fuskantar kamar yanzu - don aiwatar da duk ayyukan YUM. Don mai amfani na yau da kullun DNF yana samar da zazzagewar fakiti, shigarwa, sabuntawa, raguwa da sharewa. Koyaya, har yanzu akwai kaɗan ko babu tallafi don fasali kamar - tsallake fakitin da aka karye yayin shigarwa, gyara kuskure, fitowar magana, ba da damar repo, keɓance fakiti yayin shigarwa, da sauransu.

DNF da kwatancen magabata:

  1. Babu wani tasiri na –ske-karshe sauya.
  2. Sabuntawa na umarni = Haɓakawa
  3. Ba a samun umarnin resolvedep
  4. Zaɓin skip_if_unavailable yana kunne ta tsohuwa
  5. Ba a ganin tsarin warware dogara a Layin Umurni.
  6. Zazzagewar layi ɗaya a cikin sakin gaba.
  7. Gyara Tarihi
  8. Delta RPM
  9. Bash kammalawa
  10. Cire kai-da-kai, da sauransu.

Haɗin DNF tare da fedora kuma daga baya a cikin yanayin kasuwanci ana tambaya daga lokaci zuwa lokaci ta RHEL. Sabuwar sigar ita ce DNF 0.6.0 an sake shi a kan Agusta 12, 2014.

Gwajin Dokokin DNF

Shigar da dnf akan fedora ko daga baya akan RHEL/CentOS ta amfani da umarnin yum.

# yum install dnf

Bayanin Amfani.

dnf [options] <command> [<argument>]

Shigar da Kunshin.

# dnf install <name_of_package>

Share Kunshin.

# dnf remove <name_of_package>

Sabuntawa da haɓaka tsarin.

# dnf update
# dnf upgrade

Lura: Kamar yadda aka fada a sama sabuntawa = haɓakawa. Don haka. shin wannan kunshin zai aiwatar da wani abu kamar mirgina saki? – Tambaya ta gaba.

Wurin tsoho na fayil ɗin sanyi na dnf: /etc/dnf/dnf.conf.

Wannan aikin yana nufin kawo ƙarin haske tare da rubuta aikin gabaɗaya. Aikin jarirai ne sosai kuma ana buƙatar tallafin al'umma don haɗa aikin. Yawancin ayyuka har yanzu suna buƙatar ɗaukar hoto kuma zai ɗauki lokaci. Za a fito da DNF bisa hukuma tare da Fedora 22.

Shi ke nan a yanzu. Zan sake kasancewa a nan tare da wani labari mai ban sha'awa nan ba da jimawa ba. Har sai a saurara kuma a haɗa. Kar ku manta da samar mana da ra'ayoyin ku masu mahimmanci a cikin sharhin da ke ƙasa.