Yadda ake Ƙirƙiri da Saita LUNs ta amfani da LVM a cikin iSCSI Target Server akan RHEL/CentOS/Fedora - Sashe na II


LUN Lamba ne na Ma'ana, wanda aka raba daga iSCSI Storage Server. Tushen Jiki na uwar garken manufa na iSCSI yana raba tukin sa zuwa mai farawa akan hanyar sadarwa ta TCP/IP. Tarin tuƙi da ake kira LUNs don samar da babban ma'aji kamar SAN (Storage Area Network). A cikin yanayi na ainihi an ayyana LUNs a cikin LVM, idan haka ne za a iya fadada shi kamar yadda buƙatun sararin samaniya.

LUNS da aka yi amfani da shi don ma'adana, SAN Storage's ana gina su tare da galibin Rukunin LUNS don zama wurin tafki, LUNs sune Cunks na diski na zahiri daga sabar manufa. Za mu iya amfani da LUNS a matsayin tsarin mu Physical Disk don shigar da tsarin aiki, ana amfani da LUNS a cikin Clusters, Servers Virtual, SAN da sauransu. Babban manufar Amfani da LUNS a cikin sabar Virtual don manufar ajiyar OS. Ayyukan LUNS da amincin za su kasance bisa ga wane nau'in faifai da muke amfani da su yayin ƙirƙirar uwar garken ajiya na Target.

Don sani game da ƙirƙirar uwar garken Target ISCSI bi hanyar haɗin da ke ƙasa.

  1. Ƙirƙiri Tsararren Ma'ajiya Mai Tsaro ta amfani da iSCSI Target - Sashe na I

Bayanin tsarin da saitin hanyar sadarwa iri ɗaya ne da iSCSI Target Server kamar yadda aka nuna a Sashe - I, Kamar yadda muke ayyana LUNs a cikin sabar iri ɗaya.

  1. Tsarin Aiki - Sakin CentOS 6.5 (Na ƙarshe)
  2. iSCSI Target IP - 192.168.0.200
  3. Ana amfani da tashar jiragen ruwa: TCP 860, 3260
  4. Fayil ɗin Kanfigareshan: /etc/tgt/targets.conf

Ƙirƙirar LUNs ta amfani da LVM a cikin iSCSI Target Server

Da farko, nemo jerin abubuwan fayafai ta amfani da fdisk -l umarni, wannan zai sarrafa dogon jerin bayanai na kowane bangare akan tsarin.

# fdisk -l

Umurnin da ke sama yana ba da bayanan tsarin tuƙi ne kawai. Don samun bayanin na'urar ajiya, yi amfani da umarnin da ke ƙasa don samun jerin na'urorin ajiya.

# fdisk -l /dev/vda && fdisk -l /dev/sda

NOTE: Anan vda shine rumbun kwamfyuta na injina yayin da nake amfani da injin kama-da-wane don nunawa, ana ƙara /dev/sda don ajiya.

Mataki 1: Ƙirƙirar Driver LVM don LUNs

Za mu yi amfani da motar /dev/sda don ƙirƙirar LVM.

# fdisk -l /dev/sda

Yanzu bari mu Rarraba drive ta amfani da umarnin fdisk kamar yadda aka nuna a ƙasa.

# fdisk -cu /dev/sda

  1. Zaɓin ''-c' kashe yanayin da ya dace da DOS.
  2. Ana amfani da zaɓin ''-u'' don jera teburin rarraba, ba da girma a sassa maimakon silinda.

Zaɓi n don ƙirƙirar Sabuwar Rarraba.

Command (m for help): n

Zaɓi p don ƙirƙirar bangare na Farko.

Command action
   e   extended
   p   primary partition (1-4)

Ba da lambar Partition wanda muke buƙatar ƙirƙira.

Partition number (1-4): 1

Kamar yadda a nan, za mu kafa wani LVM drive. Don haka, muna buƙatar amfani da saitunan tsoho don amfani da cikakken girman Drive.

First sector (2048-37748735, default 2048): 
Using default value 2048
Last sector, +sectors or +size{K,M,G} (2048-37748735, default 37748735): 
Using default value 37748735

Zaɓi nau'in bangare, Anan muna buƙatar saita LVM don haka yi amfani da 8e. Yi amfani da zaɓi l don ganin jerin nau'in.

Command (m for help): t

Zaɓi wane bangare ne ke son canza nau'in.

Selected partition 1
Hex code (type L to list codes): 8e
Changed system type of partition 1 to 8e (Linux LVM)

Bayan canza nau'in, duba canje-canje ta hanyar bugawa (p) zaɓi don jera tebur ɗin.

Command (m for help): p

Disk /dev/sda: 19.3 GB, 19327352832 bytes
255 heads, 63 sectors/track, 2349 cylinders, total 37748736 sectors
Units = sectors of 1 * 512 = 512 bytes
Sector size (logical/physical): 512 bytes / 512 bytes
I/O size (minimum/optimal): 512 bytes / 512 bytes
Disk identifier: 0x9fae99c8

   Device Boot      Start         End      Blocks   Id  System
/dev/sda1            2048    37748735    18873344   8e  Linux LVM

Rubuta canje-canje ta amfani da w don fita daga fdisk utility, Sake kunna tsarin don yin canje-canje.

Don bayanin ku, Na haɗa hoton allo a ƙasa wanda zai ba ku cikakkiyar ra'ayi game da ƙirƙirar tuƙi na LVM.

Bayan sake kunna tsarin, jera Teburin Rushe ta amfani da umarnin fdisk mai zuwa.

# fdisk -l /dev/sda

Mataki na 2: Ƙirƙirar Ƙirar Hankali don LUNs

Yanzu a nan, za mu ƙirƙiri ƙarar jiki ta amfani da umarnin 'pvcreate'.

# pvcreate /dev/sda1

Ƙirƙiri ƙungiyar ƙara da sunan iSCSI don gano ƙungiyar.

# vgcreate vg_iscsi /dev/sda1

Anan na bayyana 4 Logical Volumes, idan haka ne za a sami LUNs 4 a cikin uwar garken iSCSI Target ɗin mu.

# lvcreate -L 4G -n lv_iscsi vg_iscsi

# lvcreate -L 4G -n lv_iscsi-1 vg_iscsi

# lvcreate -L 4G -n lv_iscsi-2 vg_iscsi

# lvcreate -L 4G -n lv_iscsi-3 vg_iscsi

Lissafin ƙarar jiki, Ƙungiya mai girma, ƙididdiga masu ma'ana don tabbatarwa.

# pvs && vgs && lvs
# lvs

Don ƙarin fahimtar umarnin da ke sama, don bayanin ku na haɗa da kama allo a ƙasa.

Mataki 3: Ƙayyade LUNs a cikin Target Server

Mun ƙirƙira Logical Volumes kuma muna shirye don amfani tare da LUN, a nan za mu ayyana LUNs a cikin daidaitawar manufa, idan haka ne kawai zai kasance don injunan abokin ciniki (Initiators).

Buɗe kuma shirya fayil ɗin daidaitawar Targer dake a '/etc/tgt/targets.conf' tare da zaɓin editan ku.

# vim /etc/tgt/targets.conf

Saka ma'anar ƙara mai zuwa a cikin fayil conf manufa. Ajiye kuma rufe fayil ɗin.

<target iqn.2014-07.com.tecmint:tgt1>
       backing-store /dev/vg_iscsi/lv_iscsi
</target>
<target iqn.2014-07.com.tecmint:tgt1>
       backing-store /dev/vg_iscsi/lv_iscsi-1
</target>
<target iqn.2014-07.com.tecmint:tgt1>
       backing-store /dev/vg_iscsi/lv_iscsi-2
</target>
<target iqn.2014-07.com.tecmint:tgt1>
       backing-store /dev/vg_iscsi/lv_iscsi-3
</target

  1. iSCSI qualified name (iqn.2014-07.com.tecmint:tgt1).
  2. Yi amfani da duk abin da kuke so.
  3. Gano ta amfani da manufa, manufa ta farko a cikin wannan Sabar.
  4. 4. An Raba LVM don LUN ta musamman.

Na gaba, sake shigar da saitin ta fara sabis na tgd kamar yadda aka nuna a ƙasa.

# /etc/init.d/tgtd reload

Na gaba tabbatar da samuwan LUNs ta amfani da umarni mai zuwa.

# tgtadm --mode target --op show

Umurnin da ke sama zai ba da dogon jerin abubuwan da ake samu na LUNs tare da bayanan masu biyowa.

  1. ISCSI Cancantar Sunan
  2. iSCSI Ya Shirye Don Amfani
  3. Ta Default LUN 0 za a keɓe don Mai sarrafawa
  4. LUN 1, Abin da muka Fayyace a cikin uwar garken Target
  5. A nan na ayyana 4 GB don LUN guda ɗaya
  6. Kan layi: Ee, Yana shirye don Amfani da LUN

Anan mun ayyana LUNs don uwar garken manufa ta amfani da LVM, wannan na iya zama mai faɗaɗawa da goyan baya ga fasali da yawa kamar hotuna. Bari mu ga yadda ake tantancewa tare da uwar garken Target a PART-III kuma mu hau Ma'ajiyar nesa a gida.